Tags

, , ,

 

రెండువేల సంవత్సరాల నాడు చార్వాకుల గ్రంధాల ప్రచారాన్ని అడ్డుకొనేందుకు నాటి పాలకులు వాటిని నాశనం చేయగలిగారు గాని నేడు కమ్యూనిస్టు భావజాలాన్ని వ్యతిరేకులు అలా నాశనం చేయగలరా ?చేయలేరు గనుకనే వక్రీకరించి భవిష్యత్‌ తరాల మెదళ్లను చెడగొట్టాలని చూస్తున్నారు.నేటి యువతరం చెవుల్లో పూలు పెట్టుకొని లేరని, మంచి చెడ్డలను సులభంగానే గ్రహించగలరని వారు ఊహించలేరు.

కమ్యూనిజం తగ్గిపోతున్నది కనుక ఫేస్‌బుక్‌లో దానిని గురించి పోస్టులు(రాయవద్దని) పెట్టవద్దని ఒకరు సలహా ఇచ్చారు. కానీ అదే పెద్ద మనిషి అల్లుడికి బుద్ది చెప్పి మామ అదేపని చేశాడన్నట్లుగా కమ్యూనిజానికి వ్యతిరేకంగా అమెరికా సిఐఏ ప్రచారంలో పెట్టిన అభూత కల్పనలు, అవాస్తవాలతో కూడిన ఒక పుస్తక ముఖచిత్రాన్ని పోస్టు చేశారు.
పెట్టుబడిదారీ విధానంలో ఎన్నో సంక్షోభాలు, వాటిని అధిగమించేందుకు ఆ విధాన సమర్ధకులు దోపిడీని కొనసాగించేందుకు, తమ లాభాలను తగ్గకుండా చూసుకొనేందుకు ఎన్నో కొత్త పద్దతులు, ఆయుధాలను కనిపెట్టారు కనుకనే ఆ విధానం ఇంకా బతికి బట్టకట్ట గలుగుతోంది.వారితో పోల్చుకుంటే దాని స్ధానంలో దోపిడీ, అసమానతలు లేని సమాజాన్ని స్ధాపించాలన్న మహత్తర లక్ష్యంతో పని చేస్తున్న కమ్యూనిస్టులు తమకు తగిలిన ఎదురు దెబ్బను కాచుకొని ముందుకు పోవటానికి నూతన పద్దతులు, ఎత్తుగడలు వేయకుండా ఎలా వుండగలరు.
రెండున్నరవేల సంవత్సరాల క్రితమే వేద ప్రమాణాలు, క్రతువులు, పూర్వజన్మ, మానవ జన్మాంతర అం శాలను వ్యతిరేకించి హేతు,భౌతిక వాదాలను ముందుకు తెచ్చిన చార్వాకులు, లోకాయతుల రచనలను నాశనం చేసి వారిని అణచివేసిన చరిత్ర మనకు తెలిసిందే. వారిని నిందిస్తూ వ్యతిరేకులు తమ రచనల్లో పేర్కొన్న అంశాలు మాత్రమే ఇప్పుడు మనకు లభిస్తున్నాయి. అయినప్పటికీ ఇన్ని వేల సంవత్సరాల తరువాత కూడా వారి భావజాలాన్ని ముందుకు తీసుకుపోతున్న వారసులు వున్నపుడు కమ్యూనిజానికి తగిలిన ఎదురుదెబ్బనుంచి బయట పడటం అసాధ్యం ఎలా అవుతుంది. రెండువేల సంవత్సరాల నాడు చార్వాకుల గ్రంధాల ప్రచారాన్ని అడ్డుకొనేందుకు నాటి పాలకులు వాటిని నాశనం చేయగలిగారు గాని నేడు కమ్యూనిస్టు భావజాలాన్ని వ్యతిరేకులు అలా నాశనం చేయగలరా ?చేయలేరు గనుకనే వక్రీకరించి భవిష్యత్‌ తరాల మెదళ్లను చెడగొట్టాలని చూస్తున్నారు.నేటి యువతరం చెవుల్లో పూలు పెట్టుకొని లేరని, మంచి చెడ్డలను సులభంగానే గ్రహించగలరని వారు ఊహించలేరు.
తూర్పు ఐరోపాలో, సోవియట్లో పాతికేళ్ల క్రితం సోషలిస్టు వ్యవస్ధలను కూలదోసిన తరువాత అక్కడి జనంలో ఇదేమిటి అనుకున్నదొకటి, అయింది ఒకటి అన్న పునరాలోచన ప్రారంభం కావటంతో అక్కడి పాలకులు కంగారు పడుతున్నారు.కమ్యూనిస్టు వ్యతిరేకతను మరింతగా రెచ్చగొట్టి జనంలో తలెత్తిన అసంతృప్తిని పక్కదారి పట్టించాలని చూస్తున్నారు.

ఏటికి ఎదురీదాలంటే ఎన్నో ఆటంకాలు, వాలునబడి పోయే వారికి ఎంతో సులభం. ప్రారంభం నుంచీ భారత కమ్యూనిస్టులకు అదే పరిస్ధితి. 1964లో తరువాత భారత కమ్యూనిస్టు వుద్యమంలో వచ్చిన చీలికకు నాయకుల మధ్య వున్న వ్యక్తిగత తగాదాలే కారణమని కమ్యూనిస్టు వ్యతిరేకులు వక్రీకరించి అభాండాలు వేశారు. పూర్వ చరిత్ర తెలియని అనేక మంది అది నిజమేనని నమ్మినవారు లేకపోలేదు

భారత కమ్యూనిస్టు వుద్యమ విషయానికి వస్తే తాష్కెంట్‌ నగరంలో కేవలం ఏడుగురితో ప్రారంభమైన పార్టీని పురిట్లోనే వడ్లగింజవేసి నలిపివేయ చూసినట్లుగా బ్రిటీష్‌ పాలకులు అణచివేతకు పాల్పడ్డారు.అప్పటికే అనేక భావాలు కలిగిన విప్లవకారులు, విప్లవ సంస్థల కార్యకలాపాలతో సతమతం అవుతున్న బ్రిటీష్‌ పాలకులకు సోవియట్‌ సోషలిస్టు వ్యవస్థ ఏర్పడటంతో కమ్యూనిస్టు అన్న అనుమానం వచ్చిన ప్రతివారినీ అడ్డుకోవటం, అణచివేయటం ప్రారంభించారు.దాన్ని అధిగమించటానికి కమ్యూనిస్టులు విదేశాల నుంచే పని చేయటం ప్రారంభించారు. కొంత మంది రహస్యంగా భారత్‌కు తిరిగి రావటం ప్రారంభించారు.1920 ప్రాంతంలో కమ్యూనిస్టుగా ఎంఎన్‌ రాయ్‌, అబనీ ముఖర్జీ వంటి వారు కమ్యూనిస్టు అభిప్రాయాలను ప్రతిబింబిస్తూ పుస్తకాలు, కరపత్రాలు రాసి విదేశాల నుంచి మన దేశానికి పంపించారు. 1921 అహమ్మదాబాద్‌,1922 గయ కాంగ్రెస్‌ మహాసభలలో వాటిని పంపిణీ చేసి చర్చకు పెట్టారు.1921 ఏప్రిల్‌లో సహాయ నిరాకరణ వుద్యమం సందర్బంగా అప్పుడే కమ్యూనిస్టు భావాలతో ప్రభావితుడై, జర్నలిస్టుగా వున్న ఎస్‌ఏ డాంగే గాంధీ వర్సెస్‌ లెనిన్‌ పేరుతో ఒక పుస్తకాన్ని రాశారు.
తాష్కెంట్‌లో సిపిఐ ఏర్పాటు తరువాత కమ్యూనిస్టులకు శిక్షణ ఇచ్చేందుకు ఒక మిలిటరీ పాఠ శాలను ఏర్పాటు చే శారు. మొదటి బ్యాచ్‌గా భారత్‌ నుంచి మొహజిర్లు వచ్చారు.వారిని తరువాత మాస్కోలో ఏర్పాటు చేసిన అంతర్జాతీయ పాఠశాలకు బదిలీ చేశారు.అ లాంటి వారు 21 మంది వున్నట్లు రికార్డులు తెలుపుతున్నాయి. వారిలో కొందరు భారత్‌కు తిరిగి రాగానే అరెస్టు చేసి పెషావర్‌ కుట్రకేసు పేరుతో విచారణ తతంగం జరిపి శిక్షలు వేశారు. తరువాత కాన్పూరు, మీరట్‌ కుట్ర కేసులను బనాయించారు. అవన్నీ కమ్యూనిస్టులపై పెట్టినవే. మీరట్‌ కేసు ఖైదీలను విడుదల చేసిన తరువాత అంటే 1933లో భారత కమ్యూనిస్టు పార్టీ ఒక సమగ్ర పార్టీగా సభను జరుపుకుంది. అంటే పదమూడు సంవత్సరాల పాటు ఎన్ని ఆటుపోట్లు, సమస్యలను ఎదుర్కొన్నదో చూస్తే మన దేశంలో ఏరాజకీయ పార్టీకి కూడా అలాంటి పరిస్ధితి ఎదురుకాలేదన్నది స్పష్టం. ఈ కాలంలో కమ్యూనిస్టులు వివిధ పేర్లతో పెజెంట్స్‌ అండ్‌ వర్కర్స్‌ పార్టీ, కాంగ్రెస్‌ సోషలిస్టు పార్టీల్లో చేరి తమ భావజాలాన్ని విస్తరింపచేశారు.
ఏటికి ఎదురీదాలంటే ఎన్నో ఆటంకాలు, వాలునబడి పోయే వారికి ఎంతో సులభం. ప్రారంభం నుంచీ భారత కమ్యూనిస్టులకు అదే పరిస్ధితి. 1964లో తరువాత భారత కమ్యూనిస్టు వుద్యమంలో వచ్చిన చీలికకు నాయకుల మధ్య వున్న వ్యక్తిగత తగాదాలే కారణమని కమ్యూనిస్టు వ్యతిరేకులు వక్రీకరించి అభాండాలు వేశారు. పూర్వ చరిత్ర తెలియని అనేక మంది అది నిజమేనని నమ్మినవారు లేకపోలేదు. ప్రపంచంలో, భారత్‌లో వున్న సంక్లిష్ట పరిస్ధితులలో ఒక విధానాన్ని నిర్ణయించుకోవటంలో తలెత్తిన అంశాలే విభేదాలకు మూలం. పార్టీ ప్రారంభకులలో ఒకరైన ఎంఎన్‌రాయ్‌ ప్రతిపాదించిన సిద్ధాంతాన్ని తిరస్కరించిన కారణంగానే తొలి రోజుల్లోనే పార్టీకి దూరమయ్యాడు. స్వాతంత్య్రానంతరం దేశంలో విప్లవాన్ని ఎలా సాధించాలనే అంశంపై తలెత్తిన విభేదాలే వుద్యమంలో చీలికలు. బ్రిటీష్‌ సామ్రాజ్యవాదులను దేశం నుంచి ఎలా వెళ్లగొట్టాలనే అంశంపైనే జాతీయ కాంగ్రెస్‌లో అతివాదులు, మితవాదులుగా చీలి పోయారు తప్ప వ్యక్తిగత కారణాలు కాదు.కానీ చరిత్రకాయి కొందరు వాటిని వ్యక్తులకు ఆపాదించి వక్రీకరించారు.అయితే వర్తమానంలో అధికారాన్ని పంచుకొనే విషయంలో పార్టీలో అంతర్గత ముఠా తగాదాలు, విబేధాలు తలెత్తి ఏర్పడిన పార్టీలు అనేక రాష్ట్రాలలో కుటుంబ పార్టీలుగా తయారు కావటాన్ని చూసి కమ్యూనిస్టు వుద్యమ చీలికలు కూడా అలాంటివే అని ఎవరైనా అనుకుంటే పొరపాటు. పీడిత ప్రజల విముక్తి కోసం జీవితాలనే ఫణంగా పెట్టిన కమ్యూనిస్టులు, అధికారం, డబ్బు సంపాదనకోసమే పార్టీలను పెట్టేవారికి , చీల్చేవారికి నక్కకూ నాగలోకానికి వున్నంత తేడా వుంది.

( ఇది సమగ్ర చరిత్ర కాదు కేవలం ఆసక్తి, పరిచయం కలిగించేందుకే)